Ai rành máy tính thì giúp nhé..

Quang Lê

Binh Nhất
dàn này thì ko ổn.thứ nhất là chip socket FM2 mà main lại socket AM3+ (cắm vào nhau thế đếu nào dc)
với lại ko cần thiết phải mua mấy con chip hỗ trợ OC làm gì cho tốn kém tại dòng Llano của AMD chỉ có hiệu năng đồ họa onboard (thực chất là on-chip) cao thôi.
Định lên cái CPU fx-6300 mà nó ko có VGA onboard nên thôi lấy tạm build của bác, còn dư tiền ra bỏ ống tiếp sau này lên cái fx-8320 luôn
À mà bác cho mình hỏi sao thấy mấy bác bên voz chê main ECS ghê gớm vậy?

ashenka

Support only
đang chờ bác..asheka vao tl..:)
Mình là fan của AMD nhưng mình khuyên bạn nên dùng Intel.

Mình sử dụng AMD vì những nguyên nhân sau:
-Nếu cùng giá thành thì ta có thể sở hữu một bộ AMD có cấu hình mạnh mẽ hơn, công nghệ mới hơn Intel (đây là vấn đề chủ yếu)
-Sử dụng AMD sẽ dễ dàng overlock (O.C) hơn Intel.
-Hỗ trợ tốt hơn với card màn hình rời Ati (rẻ tiền hơn Nvidia).
-Sẽ kinh tế hơn với những khách hàng mở phòng internet game.

Bản thân mình đã sử dụng, thử nghiệm và kiểm chứng sau nhiều năm mình thấy rằng:
-Hiệu năng của bộ AMD sẽ giảm xuống rất nhanh sau gần 2 năm trong khi bộ máy Intel thời gian này sẽ dài hơn nhiều khoảng 3 năm.
-Mình thường phải bảo hành bộ máy AMD hơn là bộ máy Intel.
-CPU AMD tỷ lệ chết nhiều hơn trong khi Intel rất ít khi gặp.
-Khi cần bán để “lên đời” thì bộ máy AMD có giá trị rất thấp (lỗ rất nhiều) so với bộ máy Intel.
-Nếu ai là fan của Mac OSX thì không nên mua bộ máy AMD nhé.

Dưới đây là một mẫu mình thường sử dụng cho khách hàng tặng bạn tham khảo:

MAIN: Gigabyte GA-B75M-D3H 1.723.000đ (Hỗ trợ i3, i5, i7 với 4 khe cắm ram, 2 khe cắm PCI Express x16 thoải mái cho bạn nâng cấp sau này, có giao tiếp D-Sub, DVI, HDMI thích hợp với nhiều loại màn hình kể cả màn hình tivi)

CPU: Intel i3- 3220 (3.30GHz, HD 2500) 2.720.000đ

RAM: Corsair CMZ4GX3M1A1600C9B (DDR3 4G/1600) 920.000đ

HDD: Seagate: sata3 500G 1.180.000đ (ghi nhầm 250G)

PSU: Acbel CE2-550 900.000đ

CASE: Thường 200.000đ

Tổng thiệt hại 7.643.000đ

Nếu bạn muốn nâng cấp thì nên là:
01 RAM Corsair CMZ4GX3M1A1600C9B (DDR3 4G/1600) 920.000đ
Card màn hình Gigabyte GV-R667D3-2GI (2GB DDR3 128bit) 1.745.000đ

Yulgang rất tốn CPU theo mình nên từ i3, với cấu hình trên thì bạn có thể chơi thoải mái yulgang rồi nếu bạn có muốn thêm thì nên là một cây RAM 4G nữa không cần thiết phải có card màn hình rời.
Chúc bạn chọn cho mình được bộ máy ưng ý.

Bạn có thể tham khảo thêm thùng máy intel dưới 4 triệu tại đây.

P/s: Mình chỉ góp ý trên cơ sở xây dựng, không hề quảng bá để kéo khách đến mua hàng. Hy vọng một số bạn hiểu nhé.

nguyenhiepsd

Gia nhập giang hồ
MSI FM2A75MA-E35 1m7
CPU Athlon II X4 750K 1m8
VGA MSI 7790 1GD5/OC 3m4

cộng lại thấy đủ 7m rùi @@, bác tính mua ở đâu thế ??

chip A8 5600 ( tích hợp đồ hoạ 512m -128bit -DDR3 32nm - ROP8 sài cũng ngon rồi ) + mainESC , OC lên đập RAM bus 2000 có vẻ khả thi hơn , sau này có tiền đập cái VGA khá khá nữa là ok . còn con X4 750k hình như không tích hợp vga nên phải gắn VGA rời thì phải ??
sr nhầm qua combo main chip vga trong 7m :))
về p/p thì combo của mình đập chết con A8-5k6 nhưng lố tiền nhiều quá nên build lại dàn intel sau (ko có khả năng nâng cấp cpu).
Intel G2010
Msi H61m-P31 gen3
G-skill NT black 4gb bus 1333
FSP saga 550w
WD caviar blue 500Gb
vga HD7750 hoặc gtx 650.
case cũ 50k =))
dàn AMD trong tầm giá thì mai xem lại đã.

khanhstar

Gia nhập giang hồ
cám ơn bác ashenka ! buit ngon đó , trước giờ chưa nghĩ đến buit I3 lại dưới giá 10m nên chưa thử . mà cái main này chạy tubo boost được không bác , thương intel 3.3 chạy tubo boot lên 3,6 hay 3.8 dc mà phải không ? thảo luận để hiểu biết thêm mà đâu ai ý kiến chuyện quảng cáo hay lôi kéo gì đâu !

ashenka

Support only
cám ơn bác ashenka ! buit ngon đó , trước giờ chưa nghĩ đến buit I3 lại dưới giá 10m nên chưa thử . mà cái main này chạy tubo boost được không bác , thương intel 3.3 chạy tubo boot lên 3,6 hay 3.8 dc mà phải không ? thảo luận để hiểu biết thêm mà đâu ai ý kiến chuyện quảng cáo hay lôi kéo gì đâu !
Của bạn đây http://www.gigabyte.vn/products/product-page.aspx?pid=4150#ov

khanhstar

Gia nhập giang hồ
nhân tiện bác Ashenka cho mình hỏi cái , main ASUS P8Z77-M (2m4) gắn chip I5 2400 + VGA gtx 650 ti boost O.C có dư thừa không , thấy mấy cái main quảng cáo ngon phết mà toàn dưới 2m ko ah ??

I3 onboard thì chỉ = VGA rời 512 128bit DDR2 là cùng ah , nhưng buit con I3 sau này còn nâng cấp thêm RAM + VGA tầm < 5m với con ACbell 550 , kể ra cũng có tương lai . với lại chơi game ol như HKGH không cần nhiều VGA lắm đâu nhỉ nếu chỉnh low + chủ yếu là train , còn loạn chiến lôi đài cỡ >20 người cùng xuất kill văng liên phanh thì phải có VGA xịn rồi !

nguyenhiepsd

Gia nhập giang hồ
@Ashenka: thím nghĩ lên i3+vga ôm-bô thì tốt hơn pen+vga rời?
Chơi game online thì hiệu năng giữa con 2010 với con 3220 của thím chả khác nhau là mấy (game online đã có cái nào tận dụng tốt cpu đa nhân - siêu phân luồng đâu mà mua i3) trong khi giá chênh nhau khoảng 1m vnd (dùng vào việc khác dc).chỉ có thể nói là ko phải best p/p
Hk ngốn nhiều CPU chủ yếu do gameguard và máy có vga yếu nên nó phải dùng cpu để render thôi.

Định lên cái CPU fx-6300 mà nó ko có VGA onboard nên thôi lấy tạm build của bác, còn dư tiền ra bỏ ống tiếp sau này lên cái fx-8320 luôn
À mà bác cho mình hỏi sao thấy mấy bác bên voz chê main ECS ghê gớm vậy?
đó là trước kia main thằng ecs cùi hủi vl nên ăn gạch.giờ nó cải tiến chất lượng nên đỡ nhiều rồi thím.
Con cpu bulldozer mà thím định lên còn dc gọi là bull-shit-er (shit bò :)) ).còn muốn biết tại sao thì mời lên voz

ashenka

Support only
Chơi game online thì hiệu năng giữa con 2010 với con 3220 của thím chả khác nhau là mấy (game online đã có cái nào tận dụng tốt cpu đa nhân - siêu phân luồng đâu mà mua i3) trong khi giá chênh nhau khoảng 1m vnd (dùng vào việc khác dc).chỉ có thể nói là ko phải best p/p
Hk ngốn nhiều CPU chủ yếu do gameguard và máy có vga yếu nên nó phải dùng cpu để render thôi.

đó là trước kia main thằng ecs cùi hủi vl nên ăn gạch.giờ nó cải tiến chất lượng nên đỡ nhiều rồi thím.
Con cpu bulldozer mà thím định lên còn dc gọi là bull-shit-er (shit bò :)) ).còn muốn biết tại sao thì mời lên voz
Mình không phải là người sử dụng bình thường bạn ạ, mình tiếp xúc gần hết với tất cả các dòng có trên thị trường Việt Nam bạn ạ, bạn của mình chính là những chiếc máy vi tính bạn ạ, quan trọng hơn là mình đã làm mới nói bạn ạ.

ashenka

Support only
"pen+vga rời" mắc hơn "i3+vga ôm-bô" bạn nhé.
Bài toán của bạn chủ topic ở đây là trong khoảng tiền giới hạn và có thể nâng cấp tốt sau này.
Không lẽ sau này bỏ "pen" mua i3 nếu chọn "pen+vga rời" (vga rớt đời rất nhanh nhé coi chừng phải thay luôn cả vga nữa), trong khi chỉ cần thêm "vga rời" nếu chọn "i3+vga ôm-bô".
Trên mới chỉ nói vần đề về CPU và VGA.
Bạn tiếp đi mình sẽ phân tích cho bạn và các bạn nắm.

nguyenhiepsd

Gia nhập giang hồ
Thì thím cứ lắp dàn như của thím ở #62 và dàn của em ở #63 lên rồi benchmark hiệu năng chơi game với mấy game online hiện nay,làm thành 1 bài review như trên voz là biết ngay cái nào hơn cái nào thôi :)).
P.s:Thớt hỏi máy để chơi game (hk và league of legend) chứ ko phải để làm việc khác thím nhé.

ashenka

Support only
Thì thím cứ lắp dàn như của thím ở #62 và dàn của em ở #63 lên rồi benchmark hiệu năng chơi game với mấy game online hiện nay,làm thành 1 bài review như trên voz là biết ngay cái nào hơn cái nào thôi :)).
P.s:Thớt hỏi máy để chơi game (hk và league of legend) chứ ko phải để làm việc khác thím nhé.
Không ai nói là "i3+vga ôm-bô" sẽ tốt hơn "pen+vga rời"

Bài toán của bạn chủ topic ở đây là trong khoảng tiền giới hạn và có thể nâng cấp tốt sau này.
Không lẽ sau này bỏ "pen" mua i3 nếu chọn "pen+vga rời" (vga rớt đời rất nhanh nhé coi chừng phải thay luôn cả vga nữa), trong khi chỉ cần thêm "vga rời" nếu chọn "i3+vga ôm-bô".

nguyenhiepsd

Gia nhập giang hồ
"pen+vga rời" mắc hơn "i3+vga ôm-bô" bạn nhé.
Bạn tiếp đi mình sẽ phân tích cho bạn và các bạn nắm.
tất nhiên là đắt hơn,nhưng hiệu năng chơi game lại tốt hơn.
Máy xác định chơi game thì ưu tiên hàng đầu vẫn là đồ hoạ.chơi game mà gặp cảnh nhiều skill (như trong tlc chẳng hạn) mà máy giựt giựt vì ko đủ đáp ứng thì cũng ức chế bm.
Còn về vấn đề nâng cấp thì có thể bán đồ cũ rồi bù tiền mua đồ mới chứ ko nhất thiết tháo ra bỏ xó.nhưng với nhu cầu chơi game online như thớt thì khoảng chục năm nữa con vga vẫn cân tốt hầu hết game online.game off thì 1 số game nhẹ thôi.
Mà thôi,đang mất điện.máy hết cmn pin r.đi ngủ đã,mai đàm đạo với thím tiếp :D

ashenka

Support only
(game online đã có cái nào tận dụng tốt cpu đa nhân - siêu phân luồng đâu mà mua i3)
Bạn chơi Aion hay Lineage 2 chưa vậy?
Sắp tới các nhà thiết kế game không tính phát triển hay sao?
Yulgangvn chưa có gameguard bạn nhé nhưng nó vẫn rất tốn CPU nhé, hơn nữa CPU mà load 100% rồi thì bạn sẽ không làm được gì hoặc sẽ rất chậm nhé bạn (kể cả mở firefox, google chrome hay internet explorer để nghe nhạc)
còn muốn biết tại sao thì mời lên voz
Mình và có nhiều bạn trên diễn đàn này là kỹ thuật từ khi voz chưa sinh ra bạn nhé.
Máy xác định chơi game thì ưu tiên hàng đầu vẫn là đồ hoạ.chơi game mà gặp cảnh nhiều skill (như trong tlc chẳng hạn) mà máy giựt giựt vì ko đủ đáp ứng thì cũng ức chế bm.
Bạn chơi thử trên cấu hình http://yulgangvn.com/forum/threads/ai-ranh-may-tinh-thi-giup-nhe.1085/page-4#post-35235 chưa mà nói "giựt giựt vì ko đủ đáp ứng thì cũng ức chế bm"?
Còn về vấn đề nâng cấp thì có thể bán đồ cũ rồi bù tiền mua đồ mới chứ ko nhất thiết tháo ra bỏ xó.
Sẽ bán với giá như cho nhé bạn.
nhưng với nhu cầu chơi game online như thớt thì khoảng chục năm nữa con vga vẫn cân tốt hầu hết game online.game off thì 1 số game nhẹ thôi.
Cái gì mà "khoảng chục năm", chỉ 3 năm nữa thôi là con i3 3220 này bỏ xó rồi chứ nói gì đến cái vga hd7750 hay gtx650.
Theo bạn vga làm lên cả hệ thống à?
Một bộ máy muốn hoạt động tốt là phải có sự kết hợp hài hòa đồng bộ giữa các linh kiện.
Bạn phải biết rằng chủ topic đang cần một ý kiến hữu ích và thực sự phù hợp, đừng nói như thánh phán vậy dễ gây hiểu sai cho người đang tìm câu trả lời.

Hiện tại mình đã thử nghiệm 1 acc dzo, 1 yulgangvn, 2 hiepkhachviet cùng chạy tốt trên máy cấu hình:
main intel dh61, cpu i3 2100, ram kingmax 4G/1333 không có card màn hình rời nhé (cấu hình này là 3 năm về trước rồi). Với cấu hình http://yulgangvn.com/forum/threads/ai-ranh-may-tinh-thi-giup-nhe.1085/page-4#post-35235 (linh kiện sử dụng toàn thương hiệu nổi tiếng và uy tín, linh hoạt và hoàn toàn có khả năng nâng cấp sau này mà không phải bỏ đi bất kì linh kiện nào) là dư chơi ít nhất 4 acc yulgangvn (nghe đâu chỉ cho chơi 2 acc) và dư chơi các game online đang có mặt trên thị trường, card màn hình hoàn toàn có thể thêm sau khi kinh tế khá. Game thủ bây giờ ai lại mua máy mới với cấu hình của 3 năm về trước (main h61, ram 1333) muốn nâng cấp chơi thêm game offline hay sử dụng vài thứ khác thì phải mua máy mới hết nữa à (chỉ trừ có cái vga là sau này có thể xài được).

MSI không thể so sánh với Gigabyte
H61 không thể so sánh với B75
G2020 không thể so sánh với i3
G-Skill không thể so sánh với Corcair
1333 không thể so sánh với 1600
FSP saga 550w không thể so sánh với Acbel CE2-550

Mà thôi,đang mất điện.máy hết cmn pin r.đi ngủ đã,mai đàm đạo với thím tiếp :D
Đã hết ý, ai hiểu chắc cũng đã hiểu, mình sẽ không bàn vấn đề này ở đây nữa.
Chủ topic nên xem xét trước khi quyết định.

nguyenhiepsd

Gia nhập giang hồ
Bạn chơi Aion hay Lineage 2 chưa vậy?

MSI không thể so sánh với Gigabyte
H61 không thể so sánh với B75
G2020 không thể so sánh với i3
G-Skill không thể so sánh với Corcair
1333 không thể so sánh với 1600
FSP saga 550w không thể so sánh với Acbel CE2-550
Aion với Lineage 2 của thím nặng cỡ mấy cái game off call of duty modern wafare 3 hay crysis 2 ko?chạy đa nhân thì con G2010 cũng có 2 core 2 thread.chả sao cả.ngoài ra nó ko phải render = cpu nên cũng ko tốn tài nguyên cpu lắm đâu.

ko cần thiết phải khoe thím là dân kĩ thuật trước khi voz thành lập blah blah, vì nó đếu liên quan đến vấn đề chủ topic cần hỏi
.
còn cái câu lên voz là dành cho thím Quang Lê do thím ấy định dùng con bulldozer chứ cũng đếu phải cho thím

thím là dân kĩ thuật nhưng so sánh như quote thì dự là fanboy của Giga

thím là dân kĩ thuật lâu năm thì thông não hộ cái là tại sao Msi ko thể so với giga?G-skill ko thể so với corsair?FSP saga 550w lại ko thể so sánh với Acbell CE2-550
còn cái main h61 thì tất nhiên là ko thể so với b75 dc.nhưng cùng build trên, nếu thích nâng cấp cũng có thể thay main h61 = main b75 (đội giá lên vài chục k vnd).thích ram 1600 thì cũng có thể cho ram 1600 cho thím.nhưng build thế để làm clg khi hiệu năng ko đồng bộ với nhau lại còn bị đội giá?ram 1333 với 1600 chênh lệch về tốc độ nhiều thế cơ à?thím chơi hk rồi đo xem nó chênh lệch bao nhiêu đi?
nói G2020 ko thể so sánh với i3 thì tất nhiên là thím đúng.hơn 1tr vnd mà nó ko mạnh hơn thì làm đếu có ai dùng?nhưng mạnh mà làm gì khi ko thể đem lại hiệu năng chơi game cao nhất?thím xem hình ảnh render = cpu với render =vga xem cái nào đẹp hơn nhé.
nhìn cái main với cái ram rồi phán là cấu hình 3 năm trước thì

P.s:thím cứ đem 2 cái cấu hình lên mấy forum công nghệ hỏi thử xem người ta chọn build nào.thực sự để chơi game thì ko thể ưa dc cái cấu hình của thím
.tôi cũng đang dùng i3 (nahalem thôi chứ cũng chả dc snb như thím) chơi cái game mini của microsoft như Dust an elysian tail mà nó còn giật giật vì ko đáp ứng dc thì ko rõ thím làm sao với con vga onboard của con i3 kia để chơi game nặng hơn

Miss

Thánh Nữ YulgangVN
ai cũng nhà giàu .. máy miss chơi giật kinh hồn ! nhưng vẫn là fan của hiệp khách dù có giật cũng chơi :)

khanhstar

Gia nhập giang hồ
vì nghèo quá + nhu cầu cao nên mới phải sài AMD thôi mà- đa phần là sinh viên ít tiền + tính toán chơi tầm 2-3 năm cho đến khi ra trường hỏng là vừa . chứ thiệt tình cày game đa phần ai cũng muốn sài intel hết đó dù đắt hơn nhưng cũng yên tâm với lại còn phải tính đến hoạt động khác nữa chứ , xem phim HD lướt WEB trogn khi cắm acc ... mà chủ thớt đâu rồi , thấy bác ashenka có lý đó , cố thêm 700k nữa đập con I3 đi . mượn bạn bè đê nghèo thì 2 tháng trả , giàu thì 1 tháng. hồi đi mua máy mình không nghĩ đến chuyện mượn tiền bạn bè , sau này mua về mới hối tiếc , hồi đó vay thêm 4-5 củ là ok rồi !

rongonline

Gia nhập giang hồ
Theo kinh nghiệm mình chơi game online ở VN thì thấy tuy game rõ là nhẹ nhưng mà lại ngún % của máy kinh hoàng. Build máy thì còn tùy vào mục đích của bạn muốn dùng vào việc gì nữa :D, nếu bạn chủ yếu build để chơi games thì nên đầu tư vào Graphic, CPU, Ram, Mainboard... những thứ nào bạn không bạn không cần thiết thì hạn chế nó bớt đi để bù vào cho những phần cần thiết, mình nghĩ như vậy sẽ tối ưu được máy của bạn. Tất nhiên đó là với bạn nào muốn máy tốt giá thành/hiệu năng, còn mà có xiền thì xả ga :D

mainhatminh

Binh Nhì
Mình là fan của AMD nhưng mình khuyên bạn nên dùng Intel.

Mình sử dụng AMD vì những nguyên nhân sau:
-Nếu cùng giá thành thì ta có thể sở hữu một bộ AMD có cấu hình mạnh mẽ hơn, công nghệ mới hơn Intel (đây là vấn đề chủ yếu)
-Sử dụng AMD sẽ dễ dàng overlock (O.C) hơn Intel.
-Hỗ trợ tốt hơn với card màn hình rời Ati (rẻ tiền hơn Nvidia).
-Sẽ kinh tế hơn với những khách hàng mở phòng internet game.

Bản thân mình đã sử dụng, thử nghiệm và kiểm chứng sau nhiều năm mình thấy rằng:
-Hiệu năng của bộ AMD sẽ giảm xuống rất nhanh sau gần 2 năm trong khi bộ máy Intel thời gian này sẽ dài hơn nhiều khoảng 3 năm.
-Mình thường phải bảo hành bộ máy AMD hơn là bộ máy Intel.
-CPU AMD tỷ lệ chết nhiều hơn trong khi Intel rất ít khi gặp.
-Khi cần bán để “lên đời” thì bộ máy AMD có giá trị rất thấp (lỗ rất nhiều) so với bộ máy Intel.
-Nếu ai là fan của Mac OSX thì không nên mua bộ máy AMD nhé.

Dưới đây là một mẫu mình thường sử dụng cho khách hàng tặng bạn tham khảo:

MAIN: Gigabyte GA-B75M-D3H 1.723.000đ (Hỗ trợ i3, i5, i7 với 4 khe cắm ram, 2 khe cắm PCI Express x16 thoải mái cho bạn nâng cấp sau này, có giao tiếp D-Sub, DVI, HDMI thích hợp với nhiều loại màn hình kể cả màn hình tivi)

CPU: Intel i3- 3220 (3.30GHz, HD 2500) 2.720.000đ

RAM: Corsair CMZ4GX3M1A1600C9B (DDR3 4G/1600) 920.000đ

HDD: Seagate: sata3 250G 1.180.000đ

PSU: Acbel CE2-550 900.000đ

CASE: Thường 200.000đ

Tổng thiệt hại 7.643.000đ

Nếu bạn muốn nâng cấp thì nên là:
01 RAM Corsair CMZ4GX3M1A1600C9B (DDR3 4G/1600) 920.000đ
Card màn hình Gigabyte GV-R667D3-2GI (2GB DDR3 128bit) 1.745.000đ

Yulgang rất tốn CPU theo mình nên từ i3, với cấu hình trên thì bạn có thể chơi thoải mái yulgang rồi nếu bạn có muốn thêm thì nên là một cây RAM 4G nữa không cần thiết phải có card màn hình rời.
Chúc bạn chọn cho mình được bộ máy ưng ý.

Bạn có thể tham khảo thêm thùng máy intel dưới 4 triệu tại đây.

P/s: Mình chỉ góp ý trên cơ sở xây dựng, không hề quảng bá để kéo khách đến mua hàng. Hy vọng một số bạn hiểu
7trieu5 ai bảo ko có I3..héhé..

Bên trên