Nhiệt độ CPU bao nhiêu là vừa

khanhstar

Gia nhập giang hồ
Tình hình là mình đang chơi chip I5 2400 ( hơi cũ ) sài FAN đi kèm không O.C nha , dạo này chơi game thấy nhiệt độ tầm 68-70 độ C ,
không biết kéo 2acc HKGH ++ chơi vớ vẩn ví dụ 1 game 3D khác thể loại nữa . thì nhiệt độ lên bao nhiêu ??
hiện mình thắc mắc . các bác có kinh nghiệm tư vấn dùm !
+ nhiệt của CPU tầm bao nhiêu thì chấp nhận được
+ các loại Fan tản nhiệt CPU thì khi nào cần lắp thêm : ví dụ điều kiện nhiệt độ CPU.....
+ Nếu lắp tản nhiệt CPU thì lắp loại nào ?? thấy các loại FAN THERMALTAKE cũng ngon giá tầm 500-900k chấp nhận được

thank!

vipvip0786

Gia nhập giang hồ
xài tản nhiệt default thì thế là đúng rồi bác, ko chết cpu đâu bác, muốn tốt hơn mua cái tản nhiệt rời tầm 600, 700k là ổn, trét luôn keo tản nhiệt xịn cho nó dẫn nhiệt tốt. Như bác nói Thermaltake là ok rồi bác. Ko OC thì cái 600k xài tốt rồi

Shendo

Gia nhập giang hồ
Chak CPU cậu mua hàng tray nên ko phải fan zin nên nhiệt độ cao hơn...hoặc keo tản nhiệt sử dụng lâu khô lại nên khả năng tản nhiệt thấp...

khanhstar

Gia nhập giang hồ
Thực ra mình kéo World of tank maxsetting nên lên 70 độ , tính mua cái tản nhiệt tầm < 900k để lắp mà không biết nó hiểu quả cao hơn Fan stock nhiều không , sợ nó hơn nhau < 5 độ thì ăn mày luôn @@ . mà mua tanr nhiệt nên mua loại Fan thổi ngang hay thổi thẳng đứng xuống main thì tốt hơn ?

Shendo

Gia nhập giang hồ
Thực ra mình kéo World of tank maxsetting nên lên 70 độ , tính mua cái tản nhiệt tầm < 900k để lắp mà không biết nó hiểu quả cao hơn Fan stock nhiều không , sợ nó hơn nhau < 5 độ thì ăn mày luôn @@ . mà mua tanr nhiệt nên mua loại Fan thổi ngang hay thổi thẳng đứng xuống main thì tốt hơn ?
Thẳng đứng thì tốt hơn chứ...FAN ngang nhìn đẹp hơn và mắc hơn...Lắp FAN nhớ bôi keo tản nhiệt nha cậu...loại tốt nhất là kéo có chất liệu là kim loại>>sứ>> polime...tuỳ cậu lựa chọn.

khanhstar

Gia nhập giang hồ

vipvip0786

Gia nhập giang hồ
http://tandoanh.vn/san-pham/2233/deepcool-gammaxx-400.html
http://tandoanh.vn/san-pham/2754/zalman-cnps-10x-optima---powerful-cooling-performance.html

Cỡ con này là ổn, quạt 12cm đỡ ồn, thổi hơi nóng ra sau case, và quạt sau case hút ra ngoài luôn. Tản nhiệt nhìn hầm hố nhưng ko sao đối với main đâu bác, ko lo cong vênh main. Bác dùng loại quạt thổi vào main sau này toàn bụi dính vào main. Tản nhiệt nên dùng có nhiều heatpipes bằng đồng và lá tản nhiệt bằng nhôm là tốt.
Keo tản nhiệt bác dùng loại này thử, mình đang xài cho tản nhiệt nước thấy tốt:
http://tandoanh.vn/san-pham/1856/xigmatek-freezing-point---4g.html

khanhstar

Gia nhập giang hồ
thổi hơi nóng vào main lâu có hỏng main không nhỉ , phân vân quá , cái quạt thổi ngang thì nhìn chất mà thấy cái ống đồng dẫ nhiệt đến bộ tản dài quá không biết hiệu quả thế nào vì đa phần tụi nó sài cho máy OC nhiệt tải toàn 80 độ C , với máy ko OC sợ hiệu năng không cao là bao

vipvip0786

Gia nhập giang hồ
thổi hơi nóng vào main lâu có hỏng main không nhỉ , phân vân quá , cái quạt thổi ngang thì nhìn chất mà thấy cái ống đồng dẫ nhiệt đến bộ tản dài quá không biết hiệu quả thế nào vì đa phần tụi nó sài cho máy OC nhiệt tải toàn 80 độ C , với máy ko OC sợ hiệu năng không cao là bao
thổi vào main lâu ko hỏng nhưng thời gian dài bụi bám nhìn bẩn. bây giờ ng ta toàn xài tản thổi ra sau case thôi bác. Loại đó hút hơi mát từ trước case làm mát cpu và thổi ra sau case, quạt case hút ra ngoài luôn, mát cả ram và ít nóng case.

khanhstar

Gia nhập giang hồ
Hôm nay mới down hiepkhachUS về chơi thử . đập 2 acc chạy thấy CPU 75% , T # 75 độ C , kinh vãi , trogn khi con VGA chạy có 30% công suất , cái game này chỉ ăn CPU thôi ah @@, ngày xua chơi con E6600 cắm được 3 acc bình thường !

quangdv

Gia nhập giang hồ
Nhiệt độ nóng nhất là tầm 40 độ, các vùng khác khoảng 37, 38 độ trở xuống là lý tưởng nhất.

vipvip0786

Gia nhập giang hồ
Hôm nay mới down hiepkhachUS về chơi thử . đập 2 acc chạy thấy CPU 75% , T # 75 độ C , kinh vãi , trogn khi con VGA chạy có 30% công suất , cái game này chỉ ăn CPU thôi ah @@, ngày xua chơi con E6600 cắm được 3 acc bình thường !
Tjmax của cpu tới 90 độ trở lên mới sợ bạn ah, nhiệt độ thấp và trung bình của cpu khi xài wa các tản nhiệt từ default đến cao cấp ko chênh nhiều, chỉ chênh nhau khi xử lý nặng hoặc full load

Khóc Vô Lệ

Gia nhập giang hồ
vấn đề là bạn để max hay medium .
để max thì thì vứt mẹ máy chứ kéo 2 cái acc HK rồi thêm 1 acc 3D nữa thì đm còn gì là máy :| .
đc vài bữa cháy ram cháy main rồi lại lên đây hỏi tại sao :D

Bên trên