THẢO LUẬN Mình nghe nói sắp mở server mới.

riprip

Gia nhập giang hồ
nghe bác lion nói điều kiện thứ nhất sv mở phải hơn 1 năm
điều kiện thứ 2 phải ít nhất có bác lv 115
dk 3 dk4 dk5 gi gi đó v.v.v...

Lion_King

Impossible = I'm possible
Staff member
Vấn đề này mình đã plan từ tháng 9 năm ngoái, và có chia sẽ trong buổi offline ở 2 miền hồi tháng 12 vừa rồi. Giờ mình nói lại quan điểm của mình như sau, có gì các bạn quote lại đỡ hỏi lần sau nhé.

• Mình nghiên cứu khá nhiều server trong và ngoài nước, chỉ tính offical thì vòng đời của game này chỉ tối đa là 1 năm là phải ra server mới. Bởi vì cái đặc trưng của game này ko chỉ về cách chơi mà về tâm lí người chơi nữa, khi nào cũng muốn top (nhưng không phải ai cũng có thể đạt Top, cứ muốn có cơ hội trước cái đã). Sau 1 năm thì tùy server nào, điều hành ra sao, lúc đó khoảng cách giữa người mới chơi là 1 khoảng cách khá xa, top có thể 150 140 130 ... Do đó việc đầu tiên là nản, đua kiểu này bao h lại mặc dù các bạn có thể làm top các phân khúc thăng cấp dần dần, bởi vì theo mình nghĩ lối chơi mới là quan trọng chứ ko phải cấp độ.
  • Một điều nữa khi khoảng cách nới giãn theo thời gian, người chơi kiểu gì cũng sẽ rụng dần đều, và do đó về cả mặt doanh thu lẫn tính sôi động trong game sẽ giảm dần theo. Buộc phải ra những event để thúc đẩy tân thủ tìm kiếm user mới. Điển hình như server mình phải làm 4 đợt tân thủ lớn, nhưng chỉ 2 trong số đó có hiệu quả, và nếu tính theo kinh doanh thì số tiền bỏ ra so với những gì thu lại là ko hợp lí.
  • Một số server gần đây, vì sức ép doanh thu và người chơi, đã kéo vòng đời server lại chỉ còn 3 tháng... Và khi vòng đời càng ngắn, thì rất nhiều hệ lụy kèm theo, nếu cần mình sẽ phân tích ở một post sau. Vòng đời ngắn chỉ đạt đc 1 mục đích duy nhất là lợi nhuận mà thôi, nhưng chiến lược này ko thể sử dụng nhiều lần vì nó như con dao 2 lưỡi.
  • Lúc trước, mình đã thông báo vì đặc thù server mình, vòng đời có thể kéo dãn thành 1 năm rưỡi (18 tháng) - và đã có người thăng thiên 1, và nếu tính chính xác thì cuối tháng 6 này server mình đã hội đủ 2 yếu tố này. Tuy nhiên, vẫn phải xem chừng các yếu tố khác như sau:
    • Tình hình thị trường, các server khác mới mở gần đây có ảnh hưởng lượng người chơi mới hay không
    • Tình hình nội bộ: không phải cứ mở server mới là người chơi đông gấp đôi, doanh thu tăng gấp 2. Dự kiến 2 yếu tố này thì người chơi chỉ ở mức gấp rưỡi, doanh thu tăng 1.2 lần là hết mức.
    • Các plan cho server mới:
      • Các event hay để giao đấu liên server ?
      • Tốc độ thăng cấp v.v.v sẽ dễ hơn so với server cũ, ví dụ 6 tháng sẽ đạt mốc như ở sv cũ
      • Bao lâu thì 2 server sẽ chạm nhau về cả tính th ị trường, lẫn cộng đồng để có thể gộp lại?
Chưa kể đến yếu tố tâm lí của một số anh em người chơi cũ (mình biết nhiều anh em ko đồng tình vì chỉ muốn giữ lại 1 sv này thôi - là mình mình cũng vậy thôi) nhưng anh em hãy hiểu cho là giữ 1 sv kéo càng dài thì càng bi đát, về tất cả mọi khía cạnh luôn, nên vấn đề là mình phải xác định được đâu là con số lí tưởng, và plan dài lâu là thế nào.

Một vài chia sẽ cho mọi người nhé.

Last edited:

Lion_Roar2

Binh Nhất
Thật tình là đang rảnh và định treo lại nhưng nghe tin là sắp có server mới nên giờ ko biết phải làm ntn ... phân vân tập 2 :(

mrmooc

Binh Nhì
Không liên quan lắm. Nhưng từ giờ đến lúc nghỉ game, chỉ chơi 2 acc 1 TC3 và 1 TC4. Cố gắng làm cái top 2 phân khúc thăng chức đó thôi là vui rồi. Thêm nữa, dù có mở sv mới thì mình vẫn đồng hành với sv cũ và chờ đến ngày sever mới gộp lại :D

Lion_King

Staff member
Không liên quan lắm. Nhưng từ giờ đến lúc nghỉ game, chỉ chơi 2 acc 1 TC3 và 1 TC4. Cố gắng làm cái top 2 phân khúc thăng chức đó thôi là vui rồi. Thêm nữa, dù có mở sv mới thì mình vẫn đồng hành với sv cũ và chờ đến ngày sever mới gộp lại :D
Mình bảo rồi, quan trọng là cách chơi :)

DaiKa

Binh Nhì
Thế sao dám đầu tư, nếu có server mới thì đợi đầu tư sướng hơn nhiều
Thì giờ sv mới train từ đầu làm đồ thì cũng tốn hơn là mua acc sv cũ rồi cũng sẽ gọp lại chung . Sv cũ thì chắc nhiều ng chơi tâm huyết hơn . Ak mà con nin giờ đi tlc ngon rồi đó delay máu rồi ;))

TankTank454545

Gia nhập giang hồ
Ko biết có cái chiến thuật gì ở SV này nhưng mình thấy: theo như các Sv khác thì khi vòng đời Sv là 1 năm phải mở sv mới mà sv mình hơn 1 năm cmnr. Ok bcs. Mà trong khi đó ae cũng 9x, 10x hết rồi (nếu theo từ lúc mở SV) vậy mà từng cái bông tai kc 1( lv 60) + cặp nhẫn clvc5% thì mình vẫn thấy nó là đồ xa cmn xỉ. Chứ đừng nói đến nhẫn clvc7% rồi nhẫn bá lực, btkc 2... Ở Sv người ta chế soul rồi học nghề cmn từ lâu rồi( dù mình éo biết nó ntn vì chơi Sv này là sv t2 sau Ass). Chạy lên nam lâm thấy có thảo dược gì gì đó thử đào mấy cái mà éo đào dc => nhìn lại éo thấy ai chứ ko nó lại bảo thằng gà mờ. Còn như thấy set VH 8x đã có rồi mà sao SV mình thằng cao nhất 11x cmnr mà mới có dc vài món VH. Rồi cái gì nữa éo biết luôn. Nhưng thấy 1 cái là Sv này GM toàn chạy sau gamer mà đáng lẽ ra GM là người định hướng cho ae gamer chơi theo cách riêng của Sv, GM phải là người chèo lái cho ae theo đằng này... Chăc bận sửa lỗi éo có tg chèo lái ư.... Ăn cơm đã

Lion_King

Staff member
Ko biết có cái chiến thuật gì ở SV này nhưng mình thấy: theo như các Sv khác thì khi vòng đời Sv là 1 năm phải mở sv mới mà sv mình hơn 1 năm cmnr. Ok bcs. Mà trong khi đó ae cũng 9x, 10x hết rồi (nếu theo từ lúc mở SV) vậy mà từng cái bông tai kc 1( lv 60) + cặp nhẫn clvc5% thì mình vẫn thấy nó là đồ xa cmn xỉ. Chứ đừng nói đến nhẫn clvc7% rồi nhẫn bá lực, btkc 2... Ở Sv người ta chế soul rồi học nghề cmn từ lâu rồi( dù mình éo biết nó ntn vì chơi Sv này là sv t2 sau Ass). Chạy lên nam lâm thấy có thảo dược gì gì đó thử đào mấy cái mà éo đào dc => nhìn lại éo thấy ai chứ ko nó lại bảo thằng gà mờ. Còn như thấy set VH 8x đã có rồi mà sao SV mình thằng cao nhất 11x cmnr mà mới có dc vài món VH. Rồi cái gì nữa éo biết luôn. Nhưng thấy 1 cái là Sv này GM toàn chạy sau gamer mà đáng lẽ ra GM là người định hướng cho ae gamer chơi theo cách riêng của Sv, GM phải là người chèo lái cho ae theo đằng này... Chăc bận sửa lỗi éo có tg chèo lái ư.... Ăn cơm đã
Mình đã nói là sv này viết lại từ đầu mọi thứ rồi mà, cho nên các chức năng phải giống offical nhất có thể. Và 1 năm rưỡi vừa qua sao bạn ko nhắc được những điểm tốt của sv là gì ? So với cty lớn người ta phát triển cái game này đã 12 năm. Tỉ lệ chức năng so với offical hiện tại thiếu cái gì có thể liệt kê cho mình xem đc ko :) Và so nó với hồi cách đây 1 năm?

Và cũng có thể nêu được những thứ sv này làm đc mà các server kia làm ko được ko ? Cứ mở miệng là bận sửa lỗi, cho hỏi các báo trì gần đây là lỗi gì, và 1 năm rưỡi qua có lần nào rollback như server người ta chưa :)

Server này đã định hướng từ đầu là khó, lâu bền và hiếm. Nếu đã thấy hợp thì chơi ko thì qua bên sv nào đó thấy thích mà chơi chứ commetn kiểu ko tí xây dựng nào ko biết để chứng tỏ được gì?

nhatthiem113

Thiếu Úy
Ủng hộ mở sv mới cho những ai muốn làm lại từ đầu, và mong muốn sv mới phát triển nhanh x2 x3 lần sv cũ để đến ngày gộp sv thì sẽ đông vui lên. Cá nhân mình vẫn ở sv cũ chờ các bạn comback

Bên trên