THẢO LUẬN Hỏi về phần cứng máy tính có ảnh hưởng tới % cpu khi chơi hkgh ?

kiniemthoidihoc

Binh Nhất
Mình log acc ở cái laptop với cấu hình :
CPU : i7 4510U
Ram 4
VGA GT920 2G
thì nó chiếm khoảng 30-32% cpu 1 acc

Còn log ở máy bàn với cấu hình :
CPU : 6500 3.2ghz
Main : Asrock B250 gaming K4
Ram : Adata 8G bus 2400
Card : GTX msi 1060 gaming X 6G
thì nó chiếm tới 49% CPU 1 acc

Ai hiểu về cái này cho mình cách xử lý với @@

OneOfAKind

Thượng Sĩ
thực ra trên máy bàn thường bị kích ảo lên CPU đối với máy tầm trung + thấp
các máy khi chạy 100% CPU thường sẽ có hiện tượng giật lag. nhạc nghe chập chờn. các ứng dụng chạy chậm. nếu máy bạn 100% mà không có các hiện tượng trên thì chỉ là thông số hiển thị ảo thôi

Agustinho

Gia nhập giang hồ
ko biết sao chứ máy mình chỉ i3-370m, ram 4gb, hd5470
mình log 2 acc yulgangvn thì 1 client chiếm khoảng 20~25% CPU và khoảng 550~650mb RAM
mình log thêm 2 acc bên dzogame nữa thì 1 client chiếm khoảng 20~25% CPU và khoảng 100~150mb RAM
mình set cho mỗi nhân CPU chỉ chạy 1 client
=> CPU lúc log 4 client như vậy thì chiếm khoảng 90~95%, RAM thì 71%
lâu lâu cũng có lướt web, youtube này nọ nhưng lướt web hơi lag còn client game thì vẫn mượt

Rain

Gia nhập giang hồ
ko biết sao chứ máy mình chỉ i3-370m, ram 4gb, hd5470
mình log 2 acc yulgangvn thì 1 client chiếm khoảng 20~25% CPU và khoảng 550~650mb RAM
mình log thêm 2 acc bên dzogame nữa thì 1 client chiếm khoảng 20~25% CPU và khoảng 100~150mb RAM
mình set cho mỗi nhân CPU chỉ chạy 1 client
=> CPU lúc log 4 client như vậy thì chiếm khoảng 90~95%, RAM thì 71%
lâu lâu cũng có lướt web, youtube này nọ nhưng lướt web hơi lag còn client game thì vẫn mượt
Thời nào rồi còn set 1 nhân 1 acc, nhìn bỗ con mắt nhưng hại CPU. Bạn có test thử nhiệt độ CPU chưa? Khi mà công việc bình thường 4 thằng làm giờ lại chỉ giao mỗi 1 thằng làm. Vi diệu

Agustinho

Gia nhập giang hồ
Thời nào rồi còn set 1 nhân 1 acc, nhìn bỗ con mắt nhưng hại CPU. Bạn có test thử nhiệt độ CPU chưa? Khi mà công việc bình thường 4 thằng làm giờ lại chỉ giao mỗi 1 thằng làm. Vi diệu
nhìn bổ con mắt là sao?
xin lỗi nhé set như vậy % CPU mới ít, FPS vẫn tầm 30~40 nhé
nhiệt độ tầm 60 độ
còn công việc 4 thằng làm :)), 4 thằng làm 1 công việc thì FPS sẽ tầm hơn 100, khi set 1 thằng thi FPS tầm 30~40, biết FPS ko, 1 thằng làm thì FPS sẽ tuột nhưng mắt nhìn vẫn ko có hiện tượng giật lag

Rain

Gia nhập giang hồ
nhìn bổ con mắt là sao?
xin lỗi nhé set như vậy % CPU mới ít, FPS vẫn tầm 30~40 nhé
nhiệt độ tầm 60 độ
còn công việc 4 thằng làm :)), 4 thằng làm 1 công việc thì FPS sẽ tầm hơn 100, khi set 1 thằng thi FPS tầm 30~40, biết FPS ko, 1 thằng làm thì FPS sẽ tuột nhưng mắt nhìn vẫn ko có hiện tượng giật lag
Chi cho vất vả vậy nè, mình chỉ cho
Vào Control Panel => Power Options => Power Saver thử xem, hiệu quả cũng kha khá. Còn khi nào cần nuột thì chỉnh lại Balanced hoặc HP. Làm như bạn chỉ set 1 nhân cho client thì khả năng nó xử lý chỉ tới đó bảo sao FPS ko tuột

Agustinho

Gia nhập giang hồ
Chi cho vất vả vậy nè, mình chỉ cho
Vào Control Panel => Power Options => Power Saver thử xem, hiệu quả cũng kha khá. Còn khi nào cần nuột thì chỉnh lại Balanced hoặc HP. Làm như bạn chỉ set 1 nhân cho client thì khả năng nó xử lý chỉ tới đó bảo sao FPS ko tuột
tất nhiên sẽ tuột có ai nói ko tuột đâu, quan trọng ho hiệu năng thôi CPU tới đâu thôi
set power saver làm sao hiệu năng hơn high performance

set cho từng nhân chạy thì nhân đó sẽ full load , lâu dài ko tốt
dám chơi dám chịu, CPU hư thì mua con khác nhưng CPU ít hư lắm hầu như ko hư, bằng chứng là những con pentium 3 4 đến giờ vẫn có người xài
xài banh cái main, banh card màn hình, hư ổ cứng mà con CPU vẫn sống nhăn răng

Bên trên