Góp ý một chút về Test Dev

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

Con Gà Con

Gia nhập giang hồ
Với một chút exp trong lĩnh vực quản lý và kế hoạch, mình xin đóng góp chút ý kiến với LK + ...:
* Để làm việc hiêu quả, tiết kiệm time :( Khi đã vào test)
Theo mình thì Chuẩn của nó:
Checker ( trình độ, tâm huyết, exp..) => chung 1 phòng => chia nhóm => nhận phần công việc => test => gom lỗi => báo cáo trưởng nhóm => báo cáo "sếp" => Fix ( tập thể)

* Của LK ( theo mình thấy) :
- Phát code : tuỳ tiện => phí code
+ VD: Phươngae : đang bận ôn thi, ra net onli => không online test thường xuyên được => mất time của cả 2 tập 1
Một số người trình độ IT quá hạn hẹp, một chút tiếng anh báo lỗi cũng không dịch được => cmt cần giúp => mất time cả 2 tập 2. ( những cái lỗi về kĩ thuật ko tính)
.v.v.
- Chung phòng thì vì điều kiện không cho phép lên bỏ qua, mặc dù sẽ vất vả hơn.
- Chia nhóm theo từng công việc ( công đoạn test) : Chưa có
( Khắc phục: mỗi mod, admin là một trưởng nhóm(quản lý code theo nhóm thì đơn giản rồi) , mỗi nhóm phụ trách 1 mảng test ( vd:nhóm test quái lv 15<, nhóm test 15 đến 25, nhóm test 25 đến 35, nhóm test CH, HT......)
- Test: vì chưa có chia nhóm, phân công đoạn => ô hợp. Lỗi người này phát hiện trùng lỗi người khác,.v.v. => mất thời gian of all.
- Gom lỗi: hiên tại mình thấy các mod, admin quá khổ trong công đoạn này, vì các bài cmt báo lỗi tràn lan. ( Khắc phục: mỗi trưởng nhóm lập và quản lý 1 box riêng về mảng của mình).
- Fix: hiện tại mình thấy fix quá nhiều 1 buổi => nhỏ nhặt, mất time ( lỗi về đang nhập không nói) . ( Khắc phục: Sau 1 ca làm việc gom lỗi lại fix 1 lần).

==> Sẽ mất time hơn rất nhiều, nếu khắc phục được sẽ tiết kiệm time, công sức tương đối => anh em sớm được chạm tay vào game.
Đang hết sức kiên nhẫn để được chơi tại một sever hoàn chỉnh. :D

Trên đây là dàn ý tương đối mình của mình về quá trình test, nếu các bạn thấy không phù hợp xin bỏ qua. Vì mình ko phải dân chuyên ngành IT lên tất nhiên có nhiều cái mình không thể hiểu bằng các bạn.
( Buồn ngủ rồiiiiii )

Phuongae

Trái Tim Hiệp Khách
Sao lại có tui@@
Đừng đem tui ra làm trò nhé
Tui chơi thì ra chơi
ôn thì ra ôn
2h30 sáng vẫn học đây nè bạn
Chưa thấy ai holao như tk` cha này =,=
Ông không có code thì đừng nói người khác zị
Tui không học giờ đó thì học giờ này
Sợ gì.. ngán gì...
Ganh tỵ sao á =,=:(
Cậu lấy đâu cái bằng chứng xuyên xỏ rằng tớ không online thường xuyên được???
Ra nét là do nói mẹ ra tìm mấy công thức toán + onl có sao đâu ???
Máy nhà thì vẫn rằng rằng vô được rồi... Nhưng sv bảo trì
Tỉnh đi cưng
Nói thì phải bjk suy nghĩ xíu
Mà Suy Nghĩ thì nên suy nghĩ cho ra LÝ :|~Đừng có đem tui ra mà phÝ lời
Không có ai thèm để Ý đâu :|~ HỪ....:mad:

KIẾN THỨC HK của tui nhìu hơn bạn đấy :)~ Đi đem tui ra làm vấn đề là KHÔNG XOG đâu nhé
Tin tát phát héo luôn không ???

Còn người ta bị lỗi thì người ta báo... Người ta không dịch thì báo liền để fix luôn cho tiện cũng không được à ...
Người ta test thì cứ để cho người ta test ... chỉ trách này nọ => Đúng là bọn người dzogame

eragon85

Gia nhập giang hồ
phuongae nóng thế, bình tĩnh đi em,học cả đêm rồi đi uống Dr thanh đi:D
@gà con: 50 ng test đại diện cho toàn bộ gamer, đa số là hiểu biết IT do LK chọn,là dân chuyên, một số còn lại chỉ biết chơi, có hiểu biết vừa đủ về HK, cái số còn lại này mới đại diện đa số gamer này: máy cùi cùi, hiểu IT vừa vừa, hiểu HK vừa vừa, nhiều đứa mới tập chơi còn chả biết gì, vô tổ chức... muốn game trở nên phổ cập thì phải chú ý loại này
Công nhận là khoản gom lỗi hơi rối, topic báo lỗi mà các bạn spam loạn lên,loãng topic, cả ng bị lỗi lẫn Kteam muốn theo dõi cũng khó khăn, chỗ nào cần nghiêm túc thì nghiêm túc làm, có bao nhiêu mục chém gió, cứ nhè topic báo lỗi spam, hot, ad mod cũng chưa rảnh del spam, nên mn tự giác đi
Còn việc sửa lỗi mình ko ý kiến, nếu Kteam ko đưa ra các bản patch kịp thời thì những ng bị lỗi phải ngồi đợi và cứ đợi đến hết buổi mới dc vào, số lượng ng chơi 50,online ngồi máy thường xuyên thì cũng ko cần phải đợi như thế.
Hi vọng hôm nay chuyên nghiệp hơn, ít lỗi hơn, hôm qua tối đi về đập chết dc con mèo xong dis luôn, đi ngủ :v

alexgodric

Gia nhập giang hồ
game là game, IT là IT, bạn là 1 gamer chơi lâu năm thì dù bạn chơi cái gì hay bất cứ 1 game nào thì nhìn thoáng là biết nó ok hay nó có chút lỗi, bug ở chỗ nào

đừng đánh đồng việc hiểu biết IT hay ko mới dc test lỗi, và IT là cái gì thì bạn cũng nên xem lại. là 1 nhân viên IT 8x chơi game phát hiện lỗi hay biết các thủ thuật, mẹo... chưa chắc bằng 1 thằng sinh viên 9x có kinh nghiệm chơi game thâm niên từ sv trong nước đến ngoài nước. bạn nói thế nhiều người trong đó có mình nhột lắm đấy

MrShj

Thượng Úy
tôi chỉ dám nói tôi hiểu game cứng , còn về IT thì gà lắm :D

p/s : tôi chỉ muốn anh em test báo lỗi đúng topic , tránh mất tập trung , + phí time lướt 4room tìm kiếm lỗi như mình đang mắc là có ai báo chưa , có cách fix k ... HẾT !

NgayKhongEm

Gia nhập giang hồ
Sao lại có tui@@
Tui chơi thì ra chơi
ôn thì ra ôn
Sợ gì.. ngán gì...
Tỉnh đi cưng

KIẾN THỨC HK của tui nhìu hơn bạn đấy :)~ Đi đem tui ra làm vấn đề là KHÔNG XOG đâu nhé

Còn người ta bị lỗi thì người ta báo... Người ta không dịch thì báo liền để fix luôn cho tiện cũng không được à ...
Người ta test thì cứ để cho người ta test ... chỉ trách này nọ => Đúng là bọn người dzogame

Năm nay bao nhiêu tuổi.ăn nói thì vẫn còn xiteen mà đòi kinh nghiệm hơn 1 người chững chạc.
Người ta nói 1 cái thì đòi tát với chả đấm.
P/S: riêng mình thì thích ai nói cái xấu trước mặt để sửa, chu ko phải nói ra để mình hằm hồ người ta.

chinapk1204

Gia nhập giang hồ
cài NET Framework 2 -3.5( hoặc thêm 4.0)
cài vcredist 2005=>2012
cài bản full directx 9.0c
(Điều kiện ghost máy sạch trước khi cài tránh lỗi các phần mềm trên)

Đây là điều cơ bản dành chonhững người chơi game online hoặc offline đảm bảo 90% thành công- 10% còn lại do game hoặc lỗi phần cứng .OKe

hungyx

Gia nhập giang hồ
Sao lại có tui@@
Tui chơi thì ra chơi
ôn thì ra ôn
Sợ gì.. ngán gì...
Tỉnh đi cưng

ngồi đọc bài của e hoa hết cả mắt . người ta cũng góp ý thôi tiếp thu đi .

Nguyen Duc

Gia nhập giang hồ
:eek: người ta đóng góp cho AD các ông vào đây chém làm gì thế. đọc trước câu cuối cùng này rồi hãy phản bác nhé

"Trên đây là dàn ý tương đối mình của mình về quá trình test, nếu các bạn thấy không phù hợp xin bỏ qua. Vì mình ko phải dân chuyên ngành IT lên tất nhiên có nhiều cái mình không thể hiểu bằng các bạn."

o_O còn về phần phát code tuỳ tiện thì các bạn đừng so đo như thế nếu hơn được người ta thì các bạn đã có code rồi :)

Lâm

Gia nhập giang hồ
Theo mình bạn phắn m ẹ sang game HK khác mà chơi? Đọc những topic của LK và lịch sử của sever này chưa mà vào cmt cái kiểu phá hoại thế này ???
Người ta không biết thì người ta mới nói như vậy, bạn biết thì bạn phải giải thích cho mọi người biết nha, đề nghị Admin cần tuyển những thành viên phục vụ cộng đồng một cách nhiệt tình, thời buổi này thì người kinh doanh ai cũng phải coi '' Khách hàng là thượng đế '' cả.
P/S: Rất mong có sân chơi của Giang Hồ mà đầy tình nghĩa.

Con Gà Con

Gia nhập giang hồ
Mới góp chút ý kiến đã nhận đủ gạch xây nhà cấp 4 :rolleyes:
Mọi người đừng nghĩ này nọ, tôi không có ý chê bai hay gì gì ai đâu. Góp tý ý chân thành thôi.
Ps mod:
Nếu coi bài của mình là đóng góp ý kiến : close topic dùm vì ý kiến đã đến được người cần đến, tránh spam.
Nếu coi bài mình là xằng bậy: del bài dùm.
Ps Phươngae:
Trước tiên XL em vì đã nêu đích danh em ra làm ví dụ, vip mới được chỉ định đích danh còn gì em :P
Nếu em thấy bức xúc quá thì có thể ra mục Thảo luân chung, hay xả " xì chét" làm hẳn 1 topic xả với anh ^^ .
Quá trinh test Dev và close beta nó khác nhau nhiều lắm em.

Đao Kiếm Tiếu

Administrator
Staff member
Với một chút exp trong lĩnh vực quản lý và kế hoạch, mình xin đóng góp chút ý kiến với LK + ...:
* Để làm việc hiêu quả, tiết kiệm time :( Khi đã vào test)
Theo mình thì Chuẩn của nó:
Checker ( trình độ, tâm huyết, exp..) => chung 1 phòng => chia nhóm => nhận phần công việc => test => gom lỗi => báo cáo trưởng nhóm => báo cáo "sếp" => Fix ( tập thể)

* Của LK ( theo mình thấy) :
- Phát code : tuỳ tiện => phí code
+ VD: Phươngae : đang bận ôn thi, ra net onli => không online test thường xuyên được => mất time của cả 2 tập 1
Một số người trình độ IT quá hạn hẹp, một chút tiếng anh báo lỗi cũng không dịch được => cmt cần giúp => mất time cả 2 tập 2. ( những cái lỗi về kĩ thuật ko tính)
.v.v.
- Chung phòng thì vì điều kiện không cho phép lên bỏ qua, mặc dù sẽ vất vả hơn.
- Chia nhóm theo từng công việc ( công đoạn test) : Chưa có
( Khắc phục: mỗi mod, admin là một trưởng nhóm(quản lý code theo nhóm thì đơn giản rồi) , mỗi nhóm phụ trách 1 mảng test ( vd:nhóm test quái lv 15<, nhóm test 15 đến 25, nhóm test 25 đến 35, nhóm test CH, HT......)
- Test: vì chưa có chia nhóm, phân công đoạn => ô hợp. Lỗi người này phát hiện trùng lỗi người khác,.v.v. => mất thời gian of all.
- Gom lỗi: hiên tại mình thấy các mod, admin quá khổ trong công đoạn này, vì các bài cmt báo lỗi tràn lan. ( Khắc phục: mỗi trưởng nhóm lập và quản lý 1 box riêng về mảng của mình).
- Fix: hiện tại mình thấy fix quá nhiều 1 buổi => nhỏ nhặt, mất time ( lỗi về đang nhập không nói) . ( Khắc phục: Sau 1 ca làm việc gom lỗi lại fix 1 lần).

==> Sẽ mất time hơn rất nhiều, nếu khắc phục được sẽ tiết kiệm time, công sức tương đối => anh em sớm được chạm tay vào game.
Đang hết sức kiên nhẫn để được chơi tại một sever hoàn chỉnh. :D

Trên đây là dàn ý tương đối mình của mình về quá trình test, nếu các bạn thấy không phù hợp xin bỏ qua. Vì mình ko phải dân chuyên ngành IT lên tất nhiên có nhiều cái mình không thể hiểu bằng các bạn.
( Buồn ngủ rồiiiiii )
thank bạn đã đóng góp y kiến :D

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên