Chia sẻ chút kinh nghiệm về char thích khác

thongkhung9x

Binh Nhì
Chào mọi thành viên của yulgangLK!

Bước vào tháng 10 thì hầu như ngày nào mình cũng đăng nhập vào forum 10/24 để xem tình hình diễn biến sever thế nào, nhưng vẫn chưa có gì. Thấy hoạt động của forum ngày càng vắng vẻ, yên tĩnh nên mình cũng mạo muội lập ra một topic riêng chia sẻ chút kinh nghiệm chơi njnja.

Về phiền bản 9.0 lần này, thì kẹp chay bằng hộp auto của njnja đã fix. Nhưng không phải vì thế mà njnja lại bị coi là "phế" đâu nhé. Njnja khá là thiệt thòi khi train bởi dame chém thường, không thể ổn định như các char xài skill khác, nhưng bù lại thì né tránh cực cao, mang ít sâm, có debuff nên được coi là nhân vật bám trụ lâu nhất khi train solo.

+Trước tiên mình sẽ đề cập về dòng skill của njnja và ý nghĩa của các cục rage

Rage là những cục màu xanh (bản 9.0 là màu xanh lam, max là 5 cực) nằm ở dưới bảng hp, mp của bạn. Bạn có thể thu thập rage bằng cách đánh quái, bị quái đánh (tương tự như cpvp).

Trong bảng skill, bạn sẽ thấy 3 cột. Cột skill thứ nhất, có debuff giảm def quái + tăng tỉ lệ ra dame xanh (crit). Cột skill thứ hai, có debuff giảm def quái + rút máu. Cột skill thứ ba, được coi là skill "chí mạng", rất dễ dàng để kết liễu đối phương khi đeo kick clvc và có đủ 5 rage.

Vấn đề này thì ai cũng biết nên mình đề cập sơ qua.

+Thứ hai, mình sẽ đề cập về cách nâng khí công. Mình đã test đi test lại nhiều lần, và đây là cách nâng khí công mà mình nghĩ là hữu dụng nhất để train đến 10x.

Bạn sẽ tăng theo thứ tự: 5 - 6 - 3 - 1 - 8 - 2 - 9 - 10 và các khí công sau. Vì sao mình tăng như thế, mình sẽ giải thích

Mình đã test thử kc 3 (lhpv) và 5 (tăng % crit) thì mình thấy tỉ lệ ra crit trội hơn hẳn so với lhpv, điều này rất có lợi để train những lvl đầu. Khi bạn tăng max kc5 là lvl 21, thì bạn sẽ tăng tiếp kc 6 để đưa dame crit lên cao nhất, bởi lúc này chủ lực của ta vẫn là các đòn crit, chém thường (dame bé) và lhpv (ít ra) nên cũng chỉ là các đòn tấn công phụ. Max kc6 là nhân vật đạt mốc 38, lúc này bạn mới tăng kc3, vì tổng các nhát chém của lhpv dame luôn cao hơn, hữu dụng cho việc train ở khoảng lvl này.

Vì sao đến giờ mình vẫn chưa tăng kc1? kc được các bạn chọn lựa nhiều nhất khi ốp áo choàng? kc1 lúc này chưa thực sự hữu dụng, hiệu ứng debuff của skill còn quá thấp để sử dụng, dame nhận được từ kc1 cũng không có gì nổi trội cả.

lvl48 là khi bạn max kc3, tiếp theo sẽ là kc1 vì khi bạn full kc1 cũng là lúc bạn gần 6x, là giai đoạn các debuff của njnja trở nên ngày càng công dụng và lợi hại, sẽ ngốn rất nhiều rage đấy :D. Lúc này bạn sẽ dư đến 4đ kc, bạn có thể tăng tạm vào kc7 (đây chỉ là tăng tạm, bởi kc7 không hề có tác dụng khi train, nhưng lại là kc chủ lực khi pk. Lên 6x bạn có thể dow lvl và dồn vào khí công mình sắp nói tiếp theo)

Khi đạt mốc 6x, bạn sẽ có kc8 (gia tăng thời gian hiệu ứng debuff), thiếu kc này thì skill của njnja chỉ là đồ bỏ đi. Lúc này bạn sẽ cần sử dụng đến auto TKCH, tự sử dụng skill debuff quái khi train. kc này còn quyết định đến sự sống còn của cả môn phái trong những cuộc chiến chính - tà đẫm máu.

Khi đã lên 68, bạn sẽ tăng max kc2 (tăng né tránh thường và skill), một khí công vô cùng quan trọng khi bạn lên 8x, bởi từ 8x >>> né tránh của njnja sẽ bước vào thời kì huy hoàng nhất!

Còn về sau thì kc nào cũng tăng thôi :| tăng liên tục, tăng không ngừng nghỉ, tăng không suy nghĩ nhé :| trừ kc4 ra là được. Và đó là cách tăng kc cho njnja train 0 - 104. Nếu nhớ không lầm thì 104 sẽ được itemQ là trường bạch sâm, xoá hết kc tăng lại từ đầu.

Lúc ấy sẽ tăng theo: 1 - 2 - 5 - 6 - 7 - 8 - 9 - tất cả những khí công 10x trở lên.

Vậy là mình kết thúc phần khí công tại đây nhé!

+Tiếp theo, mình sẽ đề cập đến vấn đề train.

Njnja cách tốt nhất là train quái bằng cấp, bãi bị động hoặc chỉ 2 - 3 quái. Njnja train sup cực ngon, cực khủng nhưng hình như 9.0, sup không còn tồn tại nữa. Mình toàn mặc đồ trắng đi train không thôi :|

+Còn về vấn đề vũ khí, set

Sever LK dự kiến là sẽ "khủng khiếp" như thời asof, nên để có một cây vk full là điều không thể tưởng (Mong team sẽ điều chỉnh drop hợp lí, bởi "dễ như dzo" - "khó như asof" - "drop ít như homeviet" đều có thể đem lại cảm giác chán nản, buồn phiền cho gammer).

-Nếu đây là dzo:
1x - 35: kick full đả kick, set trắng hoặc ch5 là đủ xài
35-60: kick full tấn công, set óp gì tuỳ bạn :|
60-80: kick full kc2 hoặc tấn công đều được, set óp gì cũng tuỳ bạn :D
80-100: kick full kc2 hoặc tấn công, set óp full né tránh, áo óp def và ch cao một tí
100>>: kick full kc2, set óp full né tránh, áo óp def và ch cao.

-Nhưng đây lại là yulgangLK, nên
1x-35: xài kick trắng của nhiệm vụ cho, set trắng mà chiến. Còn lại thì mình chưa dám ý kiến tiếp :D

+Về vấn đề pk

Njnja thuộc dạng pk chiến thuật, mình rất thích njnja ở điểm này. Một kick clvc, một kick tấn công là điều hiển nhiên. set ulpt hoặc set def (sever này khó được như thế lắm, nếu ai cũng gà như ai thì njnja vẫn lên ngôi). Xài debuff xong bỏ chạy xa xa tí, đợi nó ko để ý thì quay về bém tiếp :| skill cột 3 full 5 rage, đảm bảo ngả ngửa.

Còn một cái skill tưởng chừng như vô dụng, nhiều người cũng bỏ quên. Là skill tàng hình của njnja lvl20, khi bạn tàng hình để tiếp cận đối phương, thì nhát chém đầu tiên tỷ lệ rất cao là crit với lượng dame cao hơn rất nhiều so với crit bình thường.

Và đây là cách pk của một bạn đã đóng góp cho chủ đề, pk đúng kiểu njnja luôn :D
về cái skill tàng hình,hồi chơi bên HKUS thì càng lên lvl cao càng khó thấy thì phải.
Skill tăng 100% né dùng khi cần trốn thoát cấp kì (khi bi hội đồng),nhớ nhé,khi sử dụng thì phải biến khỏi đó thật nhanh chứ ko phải đứng tank đâu,nếu có skill dịch chuyển 80 nữa thì ok.
Skill di chuyển 80 có 2 tác dụng, 1 là nếu đủ 5 rage và muốn kill 1 tên địch từ xa thì a lê hấp,tới gần nó trong 1 giây, 2 là nếu bị hội đồng thì cũng dùng skill 80 thoát khỏi đó.
AI chơi ninja thì nhớ là ninja pk rất linh hoạt chứ ko đứng tank khơi khơi như các chiến khác đâu nhé
Mình đã thử một kiểu kẹp chay bằng tay (giống kẹp skill) bên 9.0 của dzo, nhưng chỉ mới test trên quái, chưa thử trên người. Nên cái này mình sẽ chia sẻ sau nhé \m/

*Đó là tất cả những gì mình biết về njnja. Một char đẹp, bí ẩn với khẩu trang che miệng, lối sử dụng skill độc đáo, pk theo chiến thuật, chém chay... Tất cả đều khác biệt so với các char khác, nhưng mình tin, một khi đã chơi njnja, thì ai ai cũng phải đam mê nhân vật này.

Chúc các bạn sẽ sớm ngày khám phá thích khách cùng Thông trong bản YulgangLK

Shadow

Gia nhập giang hồ
về cái skill tàng hình,hồi chơi bên HKUS thì càng lên lvl cao càng khó thấy thì phải.
Skill tăng 100% né dùng khi cần trốn thoát cấp kì (khi bi hội đồng),nhớ nhé,khi sử dụng thì phải biến khỏi đó thật nhanh chứ ko phải đứng tank đâu,nếu có skill dịch chuyển 80 nữa thì ok.
Skill di chuyển 80 có 2 tác dụng, 1 là nếu đủ 5 rage và muốn kill 1 tên địch từ xa thì a lê hấp,tới gần nó trong 1 giây, 2 là nếu bị hội đồng thì cũng dùng skill 80 thoát khỏi đó.
AI chơi ninja thì nhớ là ninja pk rất linh hoạt chứ ko đứng tank khơi khơi như các chiến khác đâu nhé

thongkhung9x

Binh Nhì
mình lại nghĩ cái né 100% cực kì vô dụng :| tại có vài giây à :| bạn nói mình mới để ý đó chứ :D cám ơn bạn đã đóng góp kinh nghiệm về vấn đề pk nhé \m/

Bên trên